டி அரசில் பழங்குடியினர் மற்றும் தலித்துகளுக்கு நாட்டின் வளங்களில் எப்போதும் முதல் உரிமை உண்டு – அமித்ஷா

செய்திகள்


சென்னை, செப்டம்பர் 2023: மத்தியப் பிரதேச மாநிலம் மாண்ட்லாவில் பாஜகவின் ஜன் ஆசிர்வாத் யாத்திரையை செவ்வாய்க் கிழமை தொடக்கிவைத்த மத்திய உள்துறை அமைச்சர் அமித் ஷா, “சமூக நீதியை அழித்து சிறுபான்மையினரைத் திருப்திப்படுத்தும் அரசியலில் காங்கிரஸ் எப்போதும் மூழ்கியுள்ளது.
அன்றைய காங்கிரஸ் அரசின் பிரதமர் மன்மோகன் சிங், நாட்டின் வளங்களில் சிறுபான்மையினருக்கே முதல் உரிமை என்று தனது ஆட்சிக் காலத்தில் கூறியிருந்தார். 2014-ம் ஆண்டு மோடி பிரதமராக பதவியேற்றதும், தனது சித்தாந்தத்தை மாற்றி, தலித்துகள், பழங்குடியினர், ஏழைகள் மற்றும் பிற்படுத்தப்பட்ட மக்களின் உரிமைகளை நாட்டின் வளங்களுக்கு வழங்கினார்.
பழங்குடியினர், பிற்படுத்தப்பட்டோர், தலித்துகள் மற்றும் ஏழைகளுக்கு உதவும் வகையில் மோடி அரசு எப்போதும் செயல்படும் என்பது கடந்த 9 ஆண்டுகளில் நிரூபிக்கப்பட்டுள்ளது. பிர்சா முண்டா பிரபுவின் பிறந்தநாளை பெருமைக்குரிய நாளாக அறிவிப்பது அல்லது பழங்குடியின பெண்ணான திரௌபதி முர்முவை ஜனாதிபதியாக்குவது. மோடி ஜியின் தொலைநோக்கு பார்வையின் கீழ், பாஜக அரசு பழங்குடி சமூகத்தின் மீது எப்போதும் மரியாதையும், நலனும் பேணுகிறது.
காங்கிரஸ் ஆட்சியில் மத்தியப் பிரதேச மாநிலத்தின் நிலை நோய்வாய்ப்பட்ட மாநிலம் போல் மாறிவிட்டது என்பது மக்களுக்குத் தெரியும். ஊழல், மோசடி, கொள்ளை, மின்சாரம் இல்லாத ஏழை வீடுகள், பாசனம் இல்லாத விவசாயம் மத்தியப் பிரதேசத்தின் அடையாளமாக மாறிவிட்டது.
காங்கிரஸ் ஆட்சிக்கு வந்த சில நாட்களிலேயே பாஜக அரசின் 51 திட்டங்களை நிறுத்தியதை மத்தியப் பிரதேச மக்களும் பார்த்திருக்கிறார்கள். ஆனால், பாஜக ஆட்சி அமைந்ததில் இருந்து, வளர்ச்சியின் ரதத்தில் ஏறிச் செல்லும் ஈடு இணையற்ற மாநிலமாக மாநிலம் மாறிவிட்டது. கடந்த 9 ஆண்டுகளாக, பிரதமர் நரேந்திர மோடி தலைமையிலான இரட்டை இயந்திர பாஜக அரசு, மத்தியப் பிரதேசத்தை நாட்டின் முதல் மாநிலமாக மாற்றும் நோக்கில் நகர்கிறது.
மோடி ஜியின் தலைமையாலும், அமித்ஷாவின் அயராத முயற்சியாலும், PESA சட்டத்தை அமல்படுத்துவதற்கான பணிகள் மேற்கொள்ளப்பட்ட முதல் மாநிலம் மத்தியப் பிரதேசம். அவர்களின் ஆட்சியின் போது, பழங்குடியின சமுதாயத்திற்கு தண்ணீர், காடுகள் மற்றும் நிலம் ஆகியவற்றைப் பாதுகாப்பதற்கு எதிராக முழக்கங்களை எழுப்புவதில் காங்கிரஸ் ஈடுபட்டது, ஆனால் அது ஒருபோதும் செயல்படவில்லை.
மோடி ஜியின் தொலைநோக்கு சிந்தனை மற்றும் அமித்ஷாவின் வழிகாட்டுதலின் கீழ், பழங்குடியினர் நலனுக்கான பணிகள் நீர், காடு மற்றும் நிலம் மற்றும் பாதுகாப்பு, மரியாதை மற்றும் அனைவரையும் உள்ளடக்கிய வளர்ச்சியின் மூலம் செய்யப்படுகிறது.
மத்திய பிரதேசத்தில் அரசியல் குழப்பம் தீவிரமடைந்துள்ளது. மத்தியப் பிரதேசத்தில் சில மாதங்களுக்குப் பிறகு சட்டப்பேரவைத் தேர்தல் நடைபெறவுள்ளது. தேர்தலுக்கு முன், சமூகத்தின் அனைத்து பிரிவினரையும் சென்றடையவும், வரவிருக்கும் அரசியல் போட்டியில் வெற்றியை உறுதி செய்யவும் மூத்த பாஜக தலைவர் அமித்ஷா களத்தில் இறங்கியுள்ளார்.
‘ஜன் ஆஷிர்வாத் யாத்ரா’ என்பது அனைவரின் ஆசிர்வாதத்தையும் பெறுவதற்கான ஒரு பயணம் ஆகும். இது போன்ற ஐந்து யாத்திரைகள் மாநிலத்தின் 210 சட்டமன்ற தொகுதிகள் வழியாக பயணித்து போபாலை சென்றடையும்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *