இந்தி மொழி வேறு எந்த இந்திய மொழிக்கும் போட்டி மொழியல்ல – அமித் ஷா

செய்திகள்

சென்னை, செப்டம்பர் 2023: இந்தி திவாஸ் அன்று, மத்திய உள்துறை அமைச்சரும், கூட்டுறவு அமைச்சருமான அமித் ஷா, மொழியியல் பன்முகத்தன்மைக்கு பெயர் பெற்ற நம் நாட்டில் ஹிந்தியின் ஒருங்கிணைக்கும் பங்கை எடுத்துரைத்தார். இந்தி மற்ற எந்த இந்திய மொழியுடனும் போட்டியிடாது என்று வலியுறுத்தினார், ஏனெனில் அது ஒற்றுமை மற்றும் முன்னேற்றத்தை வளர்ப்பதில் குறிப்பிடத்தக்க பங்கைக் கொண்டுள்ளது.பல்வேறு மொழிகள் மற்றும் கலாச்சாரங்களின் பூமியான இந்தியா, அதன் மொழி வளத்தை எப்போதும் கொண்டாடி வருகிறது. அதிகம் பேசப்படும் மொழியாக இந்தி, நாடு முழுவதும் உள்ள மக்களை ஒன்றிணைக்கும் பாலமாக செயல்பட்டு வருகிறது.சுதந்திரப் போராட்டத்தின் போது ஹிந்தியின் முக்கிய பங்கை உள்துறை அமைச்சர் பிரதிபலித்தார். பல மொழிகள் மற்றும் பேச்சுவழக்குகளால் துண்டாடப்பட்ட ஒரு தேசத்தில், இந்தி ஒரு ஒன்றிணைக்கும் சக்தியாக வெளிப்பட்டது, மேலும் நாடு முழுவதும் சுதந்திர இயக்கத்தை இணைக்க உதவியது. ஒரே நேரத்தில் ‘ஸ்வராஜ்’ மற்றும் ‘ஸ்வபாஷா’ இயக்கங்கள் சுதந்திரப் போராட்டத்தில் ஹிந்தியின் முக்கியத்துவத்தை நிரூபித்தன.கலாச்சார வெளிப்பாட்டில் மொழியின் முக்கியத்துவத்தை எடுத்துக்காட்டி, அமித் ஷா புகழ்பெற்ற இலக்கியவாதி ஹரிச்சந்திராவின் புகழ்பெற்ற கவிதையான “நிஜ் பாஷா உன்னதியே” என்ற கவிதையை மேற்கோள் காட்டினார். அனைத்து இந்திய மொழிகள் மற்றும் பேச்சுவழக்குகளின் வளர்ச்சி நாட்டின் கலாச்சார பாரம்பரியத்தை எடுத்துக்காட்டுகிறது என்று அவர் வலியுறுத்தினார்.இந்திய மொழிகளை மேம்படுத்துவதில் உள்துறை அமைச்சகத்தின் அதிகாரப்பூர்வ மொழித் துறையின் முயற்சிகளை ஷா பாராட்டினார். நவீன தொழில்நுட்பத்தைப் பயன்படுத்தி, இந்திய மொழிகளை பொது நிர்வாகம், கல்வி மற்றும் அறிவியல் சொற்பொழிவின் மொழியாக நிறுவுவதைத் துறை நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது. பிரதமர் மோடியின் தலைமையில், மக்கள் நலத்திட்டங்கள் இந்திய மொழிகளில் திறம்பட தெரிவிக்கப்படுவதை உறுதி செய்வதற்கான முயற்சிகள் எடுக்கப்பட்டுள்ளன.அரசுப் பணிகளில் இந்தியைப் பயன்படுத்துவதை மறுஆய்வு செய்யும் பொறுப்பில் உள்ள அலுவல் மொழிக்கான நாடாளுமன்றக் குழு, தனது 12வது தொகுதி அறிக்கையை குடியரசுத் தலைவரிடம் சமர்ப்பித்துள்ளது, இது மொழி மேம்பாட்டில் அரசின் அர்ப்பணிப்புக்கு சான்றாகும். கூடுதலாக, டவுன் அதிகாரப்பூர்வ மொழி அமலாக்கக் குழுக்கள் (TOLIC) இந்தியாவிலும் வெளிநாட்டிலும் நிறுவப்பட்டுள்ளன.”கந்தஸ்தா” நினைவக அடிப்படையிலான மொழிபெயர்ப்பு அமைப்பு மற்றும் செறிவூட்டப்பட்ட “ஹிந்தி சப்த் சிந்து” அகராதி மூலம் அலுவல் மொழியை நவீனமயமாக்குவதை நோக்கமாகக் கொண்டு ‘அனைத்திந்திய அலுவல் மொழி மாநாட்டை’ ஏற்பாடு செய்யும் புதிய பாரம்பரியத்தை அதிகாரப்பூர்வ மொழித் துறை அறிமுகப்படுத்தியுள்ளது என்று அமித் ஷா குறிப்பிட்டார். இந்திய மொழிகளின் வார்த்தைகளுடன். மேலும், “e-Mahashabdkosh” மற்றும் “e-Saral” அகராதி போன்ற மொபைல் பயன்பாடுகள் மொழி கற்றலை எளிதாக்கும் வகையில் உருவாக்கப்பட்டுள்ளன.முடிவில், அமித் ஷா, இந்தி, மக்களின் ஏற்புடன், தொடர்ந்து பரிணமித்து, அறிவியல் மற்றும் தொழில்நுட்ப முக்கியத்துவத்தை அடையும், மேலும் இந்தியாவின் ஒருமைப்பாடு மற்றும் கலாச்சார பன்முகத்தன்மைக்கு பங்களிக்கும், வளமான அலுவல் மொழியாக வெளிப்படும் என்று நம்பிக்கை தெரிவித்தார்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *